hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza jina langu ni sandei shomari jina langu ni kennes bwire karibu katika matangazo yetu ya jioni leo jumanne novemba 19 mwaka 2024 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu ya shirika ikiwemo redio free africa inayosikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya na nchi jirani. Karibu na kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo ni mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa huko Azerbaijan. Mawaziri wa mazingira wako nchini humo kujaribu kutatua masuala ya kisiasa. Nini kinafanyika? wiki ni mawaziri wa wanaohusika na mazingira kwenye nchi tofauti tofauti ndo wanaoendelea na majadiliano, na hii ni moja ya ya mbinu za za makubaliano ya kimataifa, pale ambapo katika utaalam tunakuwa bado hatujafikiana, basi nguvu ya kisiasa pia inatumika. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji ameagiza maafisa wake kuandaa siku tatu za maombolezi kwa, kwa kile amesema kuwa mauaji ya watu 50 yaliyotekelezwa na maafisa wa usalama katika maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita. Ni vidokezo tu vya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Kenneth Bwire akusomee habari muhimu za dunia. Ikiwa imesalia miezi miwili kumalizika muda wa rais Joe Biden madarakani, Marekani inachukua juhudi za kuongeza msaada wa kifedha kijeshi na kidiplomasia kwa ajili ya Ukraine ili iweze kujilinda dhidi ya uvamizi wa Russia. Maafisa wa Marekani wanaendelea kushawishi viongozi katika mkutano wa nchi tajiri ishirini duniani unaoendelea Rio de Janeiro nchini Brazil, ambao Biden anahudhuria kusaidia zaidi Ukraine. Wanadiplomasia wa nchi za magharibi wameimarisha ushawishi wao na kukosoa wa Moscow baada ya shambulizi kubwa zaidi la Rasha ndani Ukraine, ya Ukraine wikendi iliyopita, wameonya kwamba hatua ya Rasha kuongeza vita dhidi ya Ukraine inaweza kuvuruga nchi kadhaa hata nje ya Ulaya. Mapema mwezi huu Marekani na Ukraine zilitangaza kwamba Korea Kaskazini imetuma zaidi ya wanajeshi elfu kumi kusaidia Moscow kurudisha sehemu ya Rasha ambayo inadhibitiwa na Ukraine katika eneo la Kursk. Wizara ya ulinzi ya Russia imesema kwamba Ukraine imeshambulia Bryansk nchini Russia kwa kutumia makombora yaliyotengenezwa Marekani, aina ya ATACMS. Katika taarifa iliyochapishwa na mashirika ya habari ya Russia, wizara ya ulinzi imesema kwamba jeshi limeangusha makombora matano na kuharibu moja. Mabaki ya makombora hayo yameangukia kituo cha kijeshi na kusababisha moto. Hakuna uharibifu au vifo vimetokea. Tangazo hilo limejiri saa chache baada ya Washington kuruhusu Ukraine kutumia makombora ya masafa marefu kushambulia Russia. Ukraine haijatoa taarifa yoyote kuhusu shambulizi la makombora ya ATSM katika eneo la Brianski nchini Russia. Mapema Jumanne, mkuu wa majeshi ya Ukraine amesema kwamba jeshi la Ukraine limetekeleza shambulizi lililolenga sehemu ya silaha zinapowekwa katika kituo cha kijeshi katika Karachiv, eneo la Brianski nchini Russia. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesaini kanuni mpya kuhusu nyuklia iliyofanyiwa marekebisho na inayoeleza kwamba shambulizi lolote litakalotekelezwa dhidi ya Rusia na nchi yoyote kwa usaidizi wa nchi yenye silaha za nyuklia litachukuliwa kama shambulizi la pamoja na litakalopelekea Rusia kujibu kwa silaha za nyuklia. Putin amesaini marekebisho hayo wakati vita vyake nchini Ukraine vikiingia siku ya elfu moja leo Jumanne. Hatua hiyo imejiri siku moja baada ya rais wa marekani Joe Biden kuruhusu Ukraini kutumia makombora ya masafa marefu dhidi ya Rusia. Makombora hayo yalitolewa na Marekani. Msemaji wa serikali ya Rusia, Dmitri Peskov, amesema kwamba hatua ya Putin imejiri kwa wakati unaofaa na kwamba Putin alitaka marekebisho hayo ili kuendana na matukio ya sasa. Kanuni alizo saini Putin zinasema kwamba Rusia inaweza kutumia silaha za nyuklia iwapo itashambuliwa kwa nguvu sana kwa kutumia makombora ya masafa marefu, makombora ya kutoka baharini, ndege za kijeshi, ndege zisizokuwa na rubani au magari yanayopaa. Mkuu wa jeshi la Sudan Jenerali Abdel Fattah al Burhan amepinga swala la nchi za nje kuingilia kati vita vinavyoendelea Sudan. Tangazo hilo limetolewa siku moja baada ya Rasha kutumia kura yake ya turufu kuzuia azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linalotoa wito wa kusitishwa vita. Abdu Shakur Abud anaripoti kamili. Akizungumza kwenye mkutano juu ya uchumi mjini Port Sudan leo Jumanne, Burhan alipinga kabisa amri zenye lengo la kulazimisha kupatikana ufumbuzi ambao anasema hawakubaliani nao na pongeza Rusia kwa msimamo wa kuwaunga mkono. Anasema serikali yake haijapata kukubali mswada wa azimio ambao una lengo la kumaliza vita kati ya jeshi lake na wanamgambo wa kikosi cha dharura cha RSF kinachoongozwa na naibu wake wa zamani Jenerali Muhamed Hamdan Dagalo. Mswada wa baraza la usalama ulipendekezwa na Uingereza na Sierra Leone hapo jana na ulitoa wito kwa pande zote kusitisha mara moja uhasama na kuanza mazungumzo ya kusitisha mapigano na umoja wa kitaifa. uamuzi huo wenye kasoro ulikuwa unakiuka uhuru wa mipaka ya Sudan na kutokidhi madai yao, amesema Burhan. Juhudi kadhaa za upatanishi ikiwa ni pamoja na zile zilizofanywa na Marekani, Saudi Arabia na Umoja wa Afrika hazikufanikiwa hadi hivi sasa kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Wataalamu wanasema pande zote mbili, jeshi na kikosi cha RSF, zimezuia juhudi za amani kufanikiwa, zikitafuta njia ya ushindi kwa njia ya bunduki. Burhana amesema ileo kwamba jeshi halitakubali kujadiliana au kukubali kusitisha mapigano bila ya kuondolewa kabisa RSF. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika VOA kutoka Washington DC, Marekani. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji ameagiza wafuasi wake kuandaa siku tatu za maombolezi kwa kile amesema kuwa mauaji ya watu 50 yaliyotekelezwa na maafisa wa usalama katika maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita. Katika ujumbe wa video kwenye ukurasa wa Facebook, Venancio Mondlane ametaka hesabu ya kura kurudiwa. Msumbiji iliandaa uchaguzi wa Oktoba 9 na tume ya uchaguzi ilitangaza chama kinachotawala cha Furelimo, ambacho kimekuwa madarakani kwa muda wa karibu miaka 50 kuwa mshindo wa uchaguzi huo kwa idadi kubwa sana ya kura. Mondlane ametangaza wimbi jingine la maandamano akitaka wafuasi wake kuvaa nguo za rangi nyeusi katika maandamano ya siku tatu, lakini wasijitokeze barabarani, ambapo amesema kuna hatari ya kushambuliwa na polisi. Tume ya uchaguzi ilisema kwamba Mondlane na chama chake cha Podemo alipata asilimia 20 ya kura ikilinganishwa na asilimia 71 ya chama cha Furelimo chake Daniel Chapo. Tume ya uchaguzi ya Somaliland imetangaza kiongozi wa upinzani Abdurahman Muhamed Abdulahi Iro kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais. Iro amemshinda Rais Musebihi Abdi na kutoa uongozi wa eneo hilo la pembe ya Afrika lililojitoa kwa Somalia. Waangalizi huru wa uchaguzi huo wametaja uchaguzi huo kuwa huru na amani. Iro aliyegombea kwa chama cha Wadani, maana yake chama cha kitaifa, amepata asilimia 63.92 ya kura Bihi amepata asilimia 34.81, huku Faizol Al Warabe aliyemaliza katika nafasi ya tatu akiwa na asilimia 0.74. Uchaguzi huo ulikuwa umepangiwa kufanyika mwaka 2022, lakini ulicheleweshwa kutokana na tofauti za kisiasa. Bihi, ambaye alimshinda Iro katika uchaguzi wa mwaka 2017, aliahidi wakati wa kampeni kwamba hatakubali matokeo ya uchaguzi huo. Iro aliahidi kuleta mabadiliko serikalini na kuboresha maisha ya watu wa Somaliland, ikiwemo kubuni nafasi za ajira kwa wanawake. Somaliland ilijitenga na kujitangazia uhuru kutoka kwa Somalia mwaka 1991 lakini haijatambuliwa kimataifa kuwa nchi huru. Mwanadiplomasia wa Marekani amewasili Beirut leo Jumanne kwa mkutano na maafisa wa Lebanon wenye lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha vita ambayo yanaripotiwa kukubaliwa na wanamgambo wa Hezbollah ili kumaliza vita kati ya Israeli na kundi hilo linaloungwa mkono na Iran. Amos Hochstein amekutana na spika wa bunge la Lebanon Bahir Berri, mshirika wa Hezbollah na anayewakilisha kundi hilo katika mazungumzo. Kulingana na shirika la habari la Reuters, serikali ya Lebanon na wanamgambo wa Hezbollah wamekubali mapendekezo walipowasilishwa wiki iliyopita lakini waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema Israel itaendelea na operesheni yake ya kijeshi dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah hata iwapo makubaliano hayatafikiwa. Naendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Na habari chukua uzito wa juu ni mkutano wa Umoja Mataifa juu ya hali ya hewa COP 29 unaoendelea mjini Baku, Azerbaijan, kwa wiki ya pili hivi sasa, kukiwepo mvutano juu ya nani kugharamia athari zinazotokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Tajir Uro ni mtaalam wa mabadiliko ya hali ya hewa, amezungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud na kwanza kutaka kujua juu ya masuala nyece yanayokabili mazungumzo hayo. Kwa kawaida ni kwamba usipokubaliana kabisa okay, ajenda huwa inasogezwa mbele. Kwa hiyo kuna baadhi ya ajenda tayari zimeshasogezwa mpaka uh, mwezi wa sita mwakani ambapo kutakuwepo na mkutano wa wataalam ambao unafanyika kila mwaka mjini Bonn mjini Jerumani. Halafu kuna ajenda nyingine zitapelekwa mkutano unaofuata kama huu, lakini kwa vyovyote vile watapambana na kuhakikisha kwamba kuna mambo muhimu ambayo tunaendelea uh, kukubaliana katika mkutano huu, kuepusha kusukuma mambo mengi mbele. Na mkutano huu unafanyika wakati viongozi wa G20 wamekuwa wakikutana kule Rio, wametoa matumaini. Je, mkutano huo utaweza kuleta mabadiliko gani katika mazungumzo yenu? A, kukutana kwa G20 ni, ni ni jambo jema pia katika wakati huo wa ambapo dunia inajadili sana kuhusiana na rasilimali za masuala ya mabadiliko ya tabia nchi, lakini nimeona wamejadili pia na masuala ya uhakika wa chakula uh, umaskini na kilimo. Haya yote ni mambo muhimu sana. Kwayo, uh, kwa hiyo naamini kabisa kwamba ajenda ambazo tunazijadili hapa na kule pia zimejadiliwa ni kwa namna mta, na kwa mtazamo tofauti, lakini uh, kwao itakuwa ni zaidi kuhusu rasilimali na namna gani ambavyo watawezesha utekelezaji wa juhudi za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi katika nchi zinazoendelea moja katika swali tete ilikuwa ni nchi tajiri kufadhili nchi maskini kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Je, ni maswala na, gani ambayo yamebaki hivi sasa ambayo ni tete katika mazungumzo hayo? Suala hilo bado ni tete kwa sababu a, kinachotakiwa ni rasilimali za kutosha na za wingi kwayo, a, kwa hiyo bado hatujafikia makubaliano kwamba ni kiasi gani kitakuwa kinatolewa kila mwaka ukizingatia kwamba ahadi ambayo ilitolewa miaka mingi iliyopita ya bilioni mia moja kwa kila mwaka ilishakwisha muda wake, na sasa tunaangalia ni namna gani tunaweza tukapata kiasi kikubwa zaidi. Wadau wengi na wanaharakati ambao nimeona hapa wanazungumzia zaidi uh, na hata jumuia ya nchi za Afrika inazungumzia zaidi kupata kiasi cha takriban uh, trilioni tano kwa mwaka kuhakikisha kwamba uh, hatari hizi, um, za mabadiliko ya tabia nchi zinafanyiwa kazi, na hii inatokana na kwamba um, gharama ya ku Uh, kuhimili na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi inaongezeka kadri ambavyo tunachelewa kuchukua hatua, un kwa hiyo ndo maana unaweza kuona kwamba gharama ina, ina, inazidi kuongezeka kutoka kwa nchi zetu hizi, lakini pia kimataifa, gharama zinaongezeka zaidi, na hii tu si kwa sasa. Ni kwamba kwenye mambo yote haya ambayo yanahusiana na athari zinazotokana na mabadiliko zinazo ya tabia nchi, ni kwamba usipochukua hatua mapema, basi ukija kuchukua hatua baadaye gharama ya kuchukua hatua inaongezeka zaidi na maradufu mno asante sana urio karibu sana huyo ni tajel urio mtaalamu wa masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa akizungumza na sauti amerika kutoka baku azerbaijan na huko nchini kenya chuo kikuu cha nairobi siku ya leo kimeandaa majadiliano ya wataalam kutafakari kuhusu mageuzi ya miaka sitini ya ushirikiano wa kidiplomasia biashara na uwekezaji kati ya marekani na kenya na miundo ya sasa na ya siku zijazo inawezesha ushirikiano baina ya nchi hizo mbili . Mwandishi wetu wa Nairobi, Kened Wandera, ana taarifa kamili. Kikao hiki ambacho kimewaleta pamoja wasomi watunga sera na viongozi wa kibiashara kimezingatia mada muhimu kama vile biashara, uwekezaji na jukumu la Kenya kama lango la Afrika Mashariki kwa Marekani, na kutambuliwa kwake kwa muda mrefu kama mojawapo ya mataifa yenye uchumi thabiti barani Afrika na mshirika wa kimkakati wa Marekani, kimeandaliwa kwa nia ya kutathimini mageuzi ya miaka 60 ya ushirikiano wa kidiplomasia, biashara na uwekezaji kati ya Marekani na Kenya na, na miundo ya sasa na ya siku zijazo inayowezesha ushirikiano kati ya nchi hizi mbili. Kwa miaka mingi, Marekani na Kenya zimeimarisha mahusiano yake ya kiuchumi kupitia mipango mbalimbali mbali, hasa uh, mpango wake wa kibiashara wa GOA ambao umetoa fursa za kipekee kwa Kenya katika masoko ya Marekani tangu mwaka wa elfu mbili na ni mnufaika wa pili kwa ukubwa wa mpango huo kwa thamani ya bidhaa zinazostahiki kutoka nje ya Marekani. Anavyoeleza Daktari Muhisa Kitui, katibu mkuu wa zamani wa shirika la Umoja wa Mataifa la biashara na maendeleo, Kenya imefaidika kiwango jamaana na makubaliano hiyo. Sheria ya Marekani inaitwa AGOA, African Growth Opportunity Act, kwa sababu kwa mara ya kwanza vifaa kutoka Kenya kuuzwa soko la Marekani vimekuwa vikiendelea kwa muda wa karibu miaka ishirini sasa. Aidha, Daktari Kitui anaeleza kuwa Kenya itaendelea kunufaika na mipango mingine ya kibiashara kati yake na Marekani hata ingawa mpango wa AGOA unafikia tamati mwaka ujao. Lakini anasisitiza Afrika inastahili kufanya mazungumzo mapya na serikali ya Marekani kuboresha uhusiano huo, kutekeleza mradi mwingine wa maana kama AGOA pengine kuwe na mabadiliko ya mwafaka lakini hakuna njia ingine ya kuleta biashara kuendeleza biashara kati ya Afrika na Marekani isipokuwa njia ya kueneza na mataifa ya Afrika yote kila taifa la Afrika likitafuta kuendeleza biashara yao na uwekezaji kutoka Marekani lisifanya hivyo kwa kudhuru jukumu lake katika jumuia ya Afrika mashariki soko huru la Afrika la Komesa au mkataba kuhusu muka, soko huria la Afrika. mwaka 2022 Marekani na Kenya zilianzisha mazungumzo ya ushirikiano wa kimkakati wa biashara na uwekezaji na kupisha mafanikio makubwa ambayo kwa kiasi kikubwa yamepasha joto mahusiano kati yake na kuinua hadhi ya Kenya kama mshirika muhimu wa kimkakati hasa kwenye biashara, usalama wa kanda na uwekezaji. Wataalamu wanaeleza kuwa mahusiano haya kati ya Kenya na Marekani yanaweza kutumika kama kielelezo cha ushirikiano wa siku za usoni na mataifa mengi ya Afrika, hasa kwa kuondoa vizuizi visivyo vya ushuru na kuunda mifumo thabiti ya kibiashara. Anavyoeleza Wini Cheptor Gut, mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi kwenye idara ya diplomasia na mahusiano ya kimataifa. Tumekubaliana umuhimu wa kuungana kama uh, mataifa ya Afrika kwa katika hii mazungumzo tuliona kuwa ni muhimu mataifa kuje wa negotiate together. Mijadala hii inayoandaliwa na kituo cha Afrika cha chuo kikuu cha Nairobi cha utafiti wa Marekani kwa ushirikiano na idara ya diplomasia ya ubalozi wa Marekani nchini Kenya inalenga kutafakari kuhusu mabadiliko ya uhusiano wa kidiplomasia biashara na uwekezaji wa Marekani na Kenya katika kipindi cha miaka sitini, mafanikio yaliyopatikana na jinsi Kenya inavyoweza kuendelea kuibuka kama mshirika wake wa kimkakati wa kiuchumi barani Afrika, pamoja na miundo ya ushirikiano wa sasa na ya siku zijazo inayowezesha ushirikiano kati ya nchi hizi mbili. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Na tukitoka huko, basi tuelekea kwa viongozi wa mataifa ishirini tajiri duniani wa kundi la G20 wanakamilisha mazungumzo yao siku mbili mjini Rio de Janeiro kwa kuhimiza kupatikana ufumbuzi kwenye mazungumzo yaliyokwama ya hali ya hewa huku wakitofautiana juu ya vita vya Ukraine na mashariki ya kati na kutafakari juu ya msukosuko utakaoweza kutokea pale Donald Trump akijitayarisha kuchukua uongozi wa Marekani. Abdu Shakur Abud atusimulia zaidi. Rais wa Brazil Luis Inacio Lula de Silva, mwenyeji wa mkutano huo, alifanikiwa siku ya kwanza ya mkutano jana Jumatatu kupata mataifa 82 kujiunga na muungano wa kimataifa kupambana dhidi ya njaa na umaskini duniani uliozinduliwa hapo jana. Ushirikiano wa kutoza kodi kimataifa ni nyeti katika kupunguza ukosefu wa usawa duniani. Utafiti ulioagizwa na mawaziri wa fedha wa G20 umedhihirisha jambo hilo. Kodi ya asilimia mbili kwa mali ya matajiri wakubwa duniani itaweza kuchangisha karibu dola bilioni 250 kwa mwaka, zitakazoweza kuelekezwa katika mambo ya kukabiliana na changamoto za kijamii na kimazingira tunazoishi hivi sasa. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa Jumatatu usiku, viongozi hawakufikia makubaliano kamili kuweza kutanzua mvutano mkubwa uliopo kwenye mazungumzo ya mabadiliko ya hali ya hewa COP 29 yanayofanyika hivi sasa huko Baku, Azerbaijan. Hawakukutanzua mzozo jua nani anabidi kugharimia uchafuzi wa hewa, wakisema kwenye taarifa ya pamoja kwamba fedha inabidi kupatikana kutoka sehemu zote. Hata hivyo wametia moyo mataifa yanayoendelea huko Baku kwa kukiri kwamba ni matrilioni ya dola yanayohitajika, na wala si mabilioni, ili kusaidia kukabiliana na kuongezeka kwa joto duniani. Kwa upande wake rais Joe Biden wa Marekani, akitoa hotuba yake ya mwisho katika kikao hicho cha G20, ameahidi mchango wa dola bilioni 4 za Marekani kwa idara ya maendeleo ya kimataifa ya benki kuu ya dunia IDA kugharimia maendeleo ya nchi masikini duniani kabisa. Kiwango hicho ni cha juu kupita kiwango cha dola bilioni 3.5 ambayo Washington iliahidi awali kupitia IDA hapo Disemba 2021. Hivi the World sasa tunabidi Bank kuhakikisha kwamba benki kuu ya dunia inaendelea na kazi zake katika nchi zilizo katika hatari zaidi. Hivi sasa nina fahari ya kutangaza kwamba Marekani inaahidi kutoa dola bilioni nne katika kipindi cha miaka mitatu ijayo ili kuhakikisha idara ya maendeleo ya benki kuu inaendelea na kazi zake. Alivyosema rafiki yangu AJ, IDA ndiyo mfadhili wa kwanza wa nchi maskini kabisa. Ninamhimiza kila mmoja kwenye meza hii kuahidi kutoa mchango zaidi hapo Desemba. Kurudi madarakani hivi karibuni kwa Donald Trump ni wazo la washughulisha wengi kwenye mkutano huo wa G20. Na miongoni mwa maswala waliofikiria ni hali ya mabadiliko ya hali ya hewa, kuongezeka kwa vita ya Ukraine na shinikizo za kiuchumi zinazosababisha ukosefu wa utulivu wa kisiasa katika baadhi ya nchi zilizoendelea. Rais Xi Jinping alionya kwamba dunia inakabiliwa na kipindi cha msukosuko na haijabidi hata kidogo kuzidisha vita wala kuongeza moto. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Tanzania, ambako tunaelezewa kuwa wanawake wengi wa kipato cha chini wanakabiliwa na mzigo mkubwa wa majukumu ya nyumbani kama kulea watoto na kazi za ndani. Hali hiyo inawazuia kushiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi, hivyo kudhoofisha nafasi yao katika soko la ajira na kupunguza uwezo wa kuinua uchumi wa familia na taifa. Jamii inahimizwa kugawana majukumu hayo ili kuwawezesha wanawake pata fursa zaidi za kiuchumi na kuboresha maisha yao. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amrel Ramadhani ametuandalia makala ifuatayo. Rita Jemsi, mama wa watoto wawili wa kiume, ni mfano wa wana wanawake wengi wanaoshughulika na majukumu ya nyumbani. Siku yake huanza mapema akiwaamsha watoto, kuwaandaa kwa shule na kuwaandaa kifungua kinywa. Baada ya kuwapeleka shule, anarejea nyumbani kufanya kazi nyingine kama kusafisha nyumba na kupika, akihakikisha kila kitu kiko sawa kabla watoto hawajarudi. Kadri siku inavyoenda, inahakikisha kuwa mambo yote ya nyumbani yamekamilika kabla ya saa ya watoto kurudi kwao. Mpaka watoto wanarudi nakuwa nimeshakamilisha kazi zote, hivyo napata nafasi ya kuangalia masomo yao. Kama wana homework, naangalia na kuwasaidia kuhakikisha wamemaliza. Kwa hiyo wame, kwa ujumla majukumu haya, yani, huchukua wa muda mwingi sana kwa siku yangu. Hadithi ya Rita inaonyesha changamoto zinazowakumba wanawake wengi, kama mzigo wa majukumu ya nyumbani ambao unawazuia kushiriki kikamilifu katika uchumi. Hali hii inadhihirisha jinsi wanawake wanavyoshindwa kutumia fursa za uchumi hivyo kudhoofisha nafasi zao katika ajira na kupunguza uwezo wa kuinua uchumi wa familia na taifa. Saida Juma mkazi wa Moshi anaongeza kuwa bila msaada wa watu wa ziada, wanawake wanalazimika kubeba mzigo wote wa kazi za nyumbani peke yao, jambo ambalo linawanyima muda wa kushiriki katika shughuli nyingine za kiuchumi na kupunguza fursa zao za kujitegemea kifedha. Changamoto ni kwamba labda uko peke yako, huna msaidizi, hiyo ni changamoto kubwa sana, huna mtu wa kusaidia ni wewe mwenyewe, yani wewe ufanye hizo kazi, haijalishi wewe una watoto au ni mtu ambaye labda huna watoto, lakini hivyo ni lazima uzifanye. Kama ungekuwa unamsaidizi, unaweza ukapangilia kwamba hivi tu fulani atafanya mtu fulani ambaye nimeshamwandaa, lakini kama huna huna mtu wa kukusaidia aliuende kwenye shughuli nyingine. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulika na masuala ya wanawake pamoja na takwimu za utafiti wa bajeti ya kaya Tanzania mwaka 18, wanawake nchini Tanzania hutumia wastani wa saa 4.4 kwa siku kufanya kazi za nyumbani ambazo hazijalipwa, wakati wanaume wakitumia saa 1.4 kwa siku kwa majukumu hayo. Mwanasaikolojia Emanueli Lugaila kutoka Dar es Salaam amesema kuwa kushirikiana kati ya wanandoa katika kugawana majukumu ya nyumbani ni muhimu ili kupunguza msongo wa mawazo kwa wanawake. Wanawake wengi hupata changamoto za kisaikolojia kutokana na mzigo mkubwa wa kazi za nyumbani, jambo linalowazuia kushiriki katika shughuli za kiuchumi na kuathiri afya yao ya akili. Wanaume wanatakiwa washiriki kikamilifu pamoja na wanawake ama wake zao katika swala linalohusu malezi na shughuli za kila siku za famili. Kwa hiyo, kukiwa na wajibu wa pamoja kati ya baba na mama kwenye swala la shughuli za kila siku za nyumbani, linaweza likawapunguzia hawa wakinamama msongo wa mawazo. Fatuma Katola, mjasiria mali kutoka Mwanza, amesema kuboresha miundombi ya kimsingi kama maji na nishati karibu na jamii kutawasaidia wanawake kwa kuwezesha kutumia muda wao vizuri, badala ya kupoteza muda kutafuta huduma hizo, huku akisisitiza kuwa wanawake wanaposhirikiana katika vikundi vya kijamii na miundombinu ikiwa rafiki wataweza kuboresha hali zao kiuchumi na kuchangia katika uchumi wa familia zao na taifa. Kwanza kupata ile miundombinu ya karibu kama vile kuwa na maji karibu na nishati zingine ambazo zitakuwa jirani, lakini si hivyo zile zinaweza pia zikaona, kwa mfano kina mama wakawa na zile community wakawa wanafanya shughuli zao pamoja. Zile shughuli zao kuwa pamoja na miundombinu ikiwa rafiki zitaweza kuwasaidia sana hawa wanawake kuweza kujiongeza kiuchumi na kuweza kuchangia pato lao. Hata hivyo, mwanasaikolojia Lugaila ameishauri jamii kwamba wanawake wanapaswa kupewa elimu ya kujitambua na kutambua uwezo wao wa kufanya shughuli nyingine za uzalishaji, na pia ni muhimu kuwapa elimu ya kujitegemea na kuwawezesha kufanya shughuli ndogo ndogo zitakazowezesha kupata kipato licha ya majukumu yao ya nyumbani. Kwa hiyo wanawake pia wapewe elimu juu ya utambuzi wa majukumu yao na wajitambue na kujiona wana uwezo wa kufanya shughuli nyingine za uzalishaji, ukiachana na hili lakini pia wanawake wapewe elimu ya kujitegemea, ni elimu itakayowasaidia kujipatia kipato kwa kufanya shughuli ndogo ndogo licha ya majukumu walionayo nyumbani. Rita James anamaliza kwa kusema kuwa ili kuwasaidia wanawake wa kipato cha chini jamii inahitaji kutoa fursa za mafunzo ya ujasiriamali, mikopo nafuu na, na huduma za kijamii. Hatua hizo zitawezesha kushiriki katika shughuli za kiuchumi na kuchangia katika maendeleo ya familia na taifa. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, mwenzangu Kenneth Bwire atakusomea muktasari wa habari. Washirika katika mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira unaoendelea Baku, Azerbaijan, hawajafikia makubaliano ya namna ya kugharamia athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Ufadhili huo unachukuliwa kuwa muhimu sana katika kupunguza hewa chafu katika mazingira na kukabiliana na ongezeko la joto duniani. Zikiwa zimesalia miezi miwili hivi kumalizika muda wa Rais Joe Biden madarakani, Marekani inachukua juhudi za kuongeza msaada wa kifedha, kijeshi na kidiplomasia kwa ajili ya Ukrain ili uweze kujilinda dhidi ya uvamizi wa Rusia. Maafisa wa Marekani wanaendelea kushawishi viongozi katika mkutano wa nchi tajiri ishirini duniani unaoendelea Rio de Janeiro nchini Brazil, ambao Biden anahudhuria kusaidia zaidi Ukrain. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema kwamba Ukraine imeshambulia Brianski nchini Rasia kwa kutumia makombora yaliyotengenezwa Marekani aina ya ATACMS. Katika taarifa iliyochapishwa na mashirika ya habari ya Rasia, wizara ya ulinzi imesema kwamba jeshi limeangusha makombora matano na kuharibu moja. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesaini kanuni mpya kuhusu nyuklia iliyofanyiwa marekebisho, nayo inaeleza kwamba shambulizi lolote litakalotekelezwa dhidi ya Rusia na nchi yoyote kwa usaidizi wa nchi yenye silaha za nyuklia litachukuliwa kama shambulizi la pamoja na litakalopelekea Rusia kujibu kwa silaha za nyuklia. Putin amesaini marekebisho hayo wakati wa vita vyake nchini Ukraine vikiingia siku ya elfu moja leo Jumanne. Nam, asante sana, na hadi hapo ndio tunakabilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwenayo wote wamefanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, fundi mitambo Pite Dear. Usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya kwa undani saa tatu kamili za usiku. Hali kadhalika usikose matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Sunday Shomari, nimeshirikiana naye Kenneth B na Ambeni, wote usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.