Man is feeling incredible, I'll turn you to a briar. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja asubuhi kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Arizona Kamau. Na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Novemba 19 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, Redio Mwananchi Nakuru Kenya, Lulu FM Malindi, Victoria FM Musoma Tanzania, na UBC Redio kote Uganda. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa VOASwahili.com. Kwenye habari zetu hivi leo ni kwamba wakazi wa vijiji vya Eringeti na Kainama vilivyoko kwenye mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, wanaomba serikali kuongeza doria kwa ajili ya usalama wao. Ni yapi baadhi ya matukio wanayokumbana nayo kutoka kwa waasi? Uh, ile jana wakaweza kukutana na majambazi na kuweza kuwafanya ambush na kuchoma gari yao ya voiture, ambao walikuwa ndani ya hiyo voiture na katika habari nyingine, chama cha rais mpya wa Senegal Bassirou Diomaye Faye chaelekea kupata wingi wa viti kwenye bunge la kitaifa kufuatia uchaguzi wa Jumapili. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyokuandalia hivi leo katika Kumekucha Afrika, lakini kwanza mwenzangu Idi Ligongo anakusomea habari za kimataifa. Ikiwa imebaki miezi miwili utawala wa Rais Joe Biden umalizike, Marekani inazidisha msaada wa kifedha kijeshi na kidiplomasia kwa juhudi za Kiev kujilinda dhidi ya uvamizi wa Urusi. Katika mkutano wa G20 Rio de Janeiro, Brazil, ambapo viongozi wa mataifa ishirini makubwa kiuchumi duniani wanakutana, maafisa wa Marekani wanashinikiza uwezekano wa kuwepo kwa lugha ya nguvu zaidi kuhusu Ukraine. Naibu mshauri wa usalama wa kitaifa John Fina ameiambia ITV ameiambia VOA wakati wa mkutano wa Jumatatu Wanadiplomasia wa nchi za magharibi wamesisitiza tena msukumo wa Mosco kukosolewa vikali kwa shambulizi lake la, la anga mwishoni mwa juma, likiwa ni kubwa zaidi katika eneo la Ukraine katika miezi kadhaa iliyopita. Pia wameonya juu ya kuongezeka kwa juhudi za vita vya Russia ambapo vinaweza kuwa na athari za kudhoofisha zaidi bara la Ulaya. Rais Joe Biden anaomba karibu dola bilioni mia moja za msaada wa dharura wa maafa baada ya vimbunga Helena na Milton na majanga mengine ya asili, akiwaambia wabunge pesa hizo zinahitajika haraka. Barua ya Jumatatu kwa spika wa bunge Mike Johnson imeandikwa wakati wa bunge wanakutana wakati wa kikao cha mwishoni kumalizia vipaumbele muhimu kabla ya kutoa nafasi kwa bunge jipya na utawala unaokuja wa rais mteule Donald Trump. Rais Biden amesema amekutana na moja kwa moja na wale walioathiriwa na dhoruba na alisikia kile wakazi na wafanyabiashara wanahitaji kutoka kwa serikali kuu. Sehemu kubwa zaidi ya pesa hizo takriban ni dola bilioni 40 zingeenda hazina kuu ya misaada ya maafa kwenye idara ya kudhibiti dharura FEMA. Biden amesema hazina hiyo itakabiliwa na upungufu kwa mwaka huu wa bajeti bila ya kuwa na pesa za ziada. Chama tawala cha Senegal kinaelekea kushinda kwenye uchaguzi wa bunge, wakati viongozi wa upinzani wakikubali kushindwa Jumatatu kwenye zoezi hilo litakaloamua wa iwapo rais mpya Bassirou Diomaye Faye ataweza kufanya marekebisho makubwa aliyoahidi wa wakati wa kampeni zake. Harrison Kamau na ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, chama cha PASTEF inatarajiwa kushinda takriban viti 131 kati ya jumla ya viti 165 vilivyopo kwenye bunge la taifa, kulingana na vyombo vya habari vya ndani pamoja na majukwaa huru ya wananchi yanayohesabu kura. Matokeo rasmi hata hivyo yanatarajiwa kutangazwa baadaye wiki hii. Rais wa zamani Makisal na ambaye ni kiongozi wa muungano mkuu wa upinzani wa Takualu amepongeza chama cha Fae cha Pastif kupitia ukurasa wake wa X. Tayari viongozi wengine wawili wa upinzani walikubali kushindwa muda mfupi baada ya uchaguzi kumalizika Jumapili. Pastef kabla ya uchaguzi huo kilikuwa na viti 56 pekee kwenye bunge la taifa, wakati kile cha Sal kikiwa na wingi mdogo wa viti 83. Aliyechaguliwa Machi kupitia kampeni dhidi ya utawala uliokuwepo alisema kuwa ukosefu wa wingi wa wabunge kwenye chama chake ulimzuia kutekeleza ahadi alizofanya, zikiwemo kupambana na ufisadi, kutathmini upya leseni za uvuvi za makampuni ya kigeni pamoja na kuhakikisha kuwa, kuwa wananchi wananufaika kutokana na, na fedha za mali asili. Septemba, alivunja bunge lililokuwa likiongozwa na upinzani na kwa hivyo kufungua njia kwa uchaguzi wa mapema wa wabunge. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Pentagoni imepuuzia shutuma mpya za Rusia kwamba Marekani inasukuma vita vya Ukraine katika eneo hatari zaidi, kuwa ni maeneo ya msingi na kunyoshwa kidole Moscow na washirika kwa kuongezeka kwa mgogoro. Maafisa wa ulinzi wa Marekani Jumatatu walikataa kuthibitisha ripoti za vyombo vya habari kwamba Rais Joe Biden wa Marekani ameamua kuruhusu Kiev kutumia makombora ya masafa marefu yaliyotolewa na Washington kushambulia ndani ya Russia. Msemaji wa Pentagon Sabrina Singh ameiambia VOA kwamba kinachoongeza mgogoro huo ni ukweli kwamba wanajeshi wa Korea Kaskazini kwa sasa wanapigana Ukraine kusaidia Moscow. Marekani inakadiria kwamba kuna wanajeshi kumi na moja elfu wa Korea Kaskazini wameelekea wa eneo la Kursk, mkoa unaopatikana kusini mwa Russia ambao Ukraine uliushikilia baada ya shambulizi la hafla mwezi Agosti na bado inaushikilia. Na rais wa China Xi Jinping ametangaza hatua mbalimbali za kuimarisha maendeleo ya kimataifa katika hotuba yake Jumatatu kwenye mkutano wa G20 Rio de Janeiro, Brazil, akiangazia uungwaji mkono wa Beijing wa mradi wake wa miundo mbinu wa kimataifa na mpango wa pamoja wa teknolojia kusaidia kile kinachojulikana kama mataifa ya ukanda wa kusini wa dunia, rais Xi amesema mpango wa ushirikiano wa kimataifa wa sayansi huria utaongozwa na China, Brazil, Afrika kusini na Umoja wa Afrika ili kuhakikisha maendeleo ya kiteknolojia yananufaisha mataifa yenye maendeleo kidogo na yanayoendelea, kwa mujibu wa shirika la habari la serikali ya China Shingwa. Rais wa China ameongeza kusema taifa lake linaunga mkono G20 katika ushirikiano wa vitendo kwa manufaa ya ukanda wa kusini wa dunia. China inatarajia uwagizaji kutoka nchi zinazoendelea kufika zaidi ya dola trilioni nane kati ya sasa na elfu mbili na thelathini na Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Basi, baada ya kusikiliza habari hizo, sasa tuende kwenye ripoti za waandishi wetu wa habari, na tunaelekea huko Tanzania, ambapo wakati dunia ikiadhimisha siku ya kuzuia unyonyaji wa kijinsia unyanyasaji wa kijinsia wa watoto na ukatili, watetezi wa haki za watoto nchini Tanzania wameitaka serikali kufanya maboresho ya sheria za kuwalinda watoto kutokana na sheria zilizopo kutokuwa na makali ya kutosha kuwajibisha wahusika wa vitendo vya ukatili dhidi ya watoto. Haya yamesemwa katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kuzuia unyonyaji wa kijinsia wa watoto pamoja na unyanyasaji na ukatili mwingine. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani anayoripoti kamili. Watetezi wa haki za watoto wanasema licha ya kuwepo kwa sheria zinazomlinda mtoto dhidi ya ukatili ikiwemo sheria ya mwaka 2009 lakini utekelezaji wake umekuwa dhaifu kutokana na ukosefu wa rasilimali, urasimu na mara nyingi kushindwa kwa jamii kutoa taarifa dhidi ya wahusika kwa kuhofia unyanyapaa. Teresia Lehanjala, mkurugenzi wa shirika la Macho kwa Jamii linalojishughulisha na utetezi wa haki za watoto, amesema sheria zilizopo bado hazijawa na makali ya kutosha zikiwa bado zinatoa mwanya kwa kesi nyingi kupita bila kutolewa hukumu zinazostahiki. Sheria zetu zipo, lakini bado haijawa na makali ya kutosha. Unaangalia mwenendo mzima wa kesi, unakuta hali halisi inayotoka, takwimu zinapoletwa kila baada ya mwaka, kesi zilizoripotiwa, unakuta labda ni karibu kesi elfu kumi na nne. Kesi ambazo zimehukumiwa, unakuta na kesi themanini. Hapo unaona kabisa kuna namna sheria haijafanya kazi yake ipasavyo. Kwa mujibu wa wizara ya maendeleo ya jim jamii jinsia wanawake na makundi maalum, mwaka 2023 watoto 1531 walifanyiwa vitendo vya ukatili, kati yao watoto wa kike wakiwa ni 1298 na ukatili wa ngono ukiongoza, huku pakiwa na ongezeko la asilimia 20 kutoka kwenye vitendo vya ukatili mwaka 2022. Alua Hamisi, mtetezi wa haki za watoto na wanawake kutoka Dar es Salaam, amesema watu wanaofanya vitendo vya ukatili wamekuwa wakitumia mianya iliyopo sheria kuendelea kufanya vitendo hivyo, na wameitaka serikali kubuni mpango wa kuboresha sheria ili kukomesha vitendo hivyo. Watu ambao tunasema ni maadui wa watoto wanatumia hiyo gepi ya sheria kufanya wa ukatili wao, na nafikiri kikubwa hapo ni kwanza kufanya marekebisho ya sheria, hususan sheria za watoto ambazo kimsingi zinaminya uhuru na haki za watoto. Kwanza ni sheria za zamani sana, zimepichwa za na wakati to kwenye kizazi kipya ambacho, sheria za mwaka elfu moja na mia sabini na tisa ni sheria za siku nyingi sana, ambazo kimsingi haziwezi kuendana na mazingira ya sasa hivi. Hata hivyo mkurugenzi wa idara ya maendeleo ya watoto kutoka Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Sebastian Kitiku amesema serikali inaendelea kujikita katika utoaji wa elimu kwa jamii na madhara ya ukatili kwa watoto pamoja na uwepo wa sheria ili kuhakikisha inakomesha vitendo hivyo. Tumejikita zaidi ili kutoa uelewa kwa jamii, tunafanya kampeni mbalimbali kwa kutumia viongozi wetu serikalini, wataalamu wetu, lakini na mashirika yasiyo ya serikali, tunafanya kwa pamoja. Kwa hiyo tunafanya kampeni, lakini tunatumia sana viongozi wa kupitia nyumba Ibada, lakini mihadhara pamoja na makongamano mbalimbali ya uongozi wa dini, lakini vyombo vya habari, tunatumia sana vyombo vya habari kuelekea umma. Mkurugenzi Kitiku amemalizia kwa kuitaka jamii kusaidiana na serikali kukomesha vitendo hivyo kwa kuripoti vitendo vya ukatili pale vinapojitokeza kwenye jamii zao pamoja na kufika kwenye mahakama kutoa ushahidi wanapohitajika. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. ni kumekucha Afrika. Tukiondoka huko Tanzania na Amri Ramadhan, Idi Ligongo anarejea na habari zaidi za kimataifa. Takribani watu wanane wameuawa baada ya kimbunga Manye kupiga visiwa vya Ufilipino mwishoni mwa juma. Kilichotokea upepo kilicholeta upepo mkali na mvua kubwa iliyosababisha maporomoko ya ardhi na dhoruba. Serikali imesema Manye dhoruba ya sita nchini humo katika muda wa mwezi mmoja. Ilikwenda katika mkoa wa mashariki wa Katanduanes Jumamosi lakini kilidhoofika baada ya kuvuka kisiwa kikuu cha Luzon na baadaye kupunguza nguvu. Jumanne, familia ya watu saba pamoja na msichana wa miaka minne wamefariki dunia kutokana na mporomoko ya ardhi katika mji wa mkoa wa kaskazini Nueva Vizcaya kufunika nyumba yao, ofisi ya maafa katika eneo hilo imesema. Katika mji wa Dait jimboni Camarines Norte mzee wa miaka sabini na miwili alifariki dunia katika ajali ya gari iliyosababishwa na nyaya ya kuanguka kutokana na upepo mkali wa dhoruba, ofisi ya maafa ya mkoa inasema. Na serikali ya Ecuador imetangaza hali ya dharura ya kitaifa kwa siku sitini kutokana na moto mkali wa msituni unaosababishwa na hali mbaya ya ukame. Sekretarieti ya usimamizi wa majanga ya taifa imetangaza katika taarifa yake Jumatatu. Kutangazwa kwa dharura ya kitaifa kuna ruhusu serikali kutoa pesa za kukabiliana na majanga ya aina mbalimbali ikiwemo moto wa misituni katika majimbo kadhaa. Nchi hiyo ya Amerika Kusini inakabiliwa e, na mioto mikali 17 na mingine mitano ambayo imedhibitiwa. Sekretari iliongea katika majimbo yaliyoathiriwa zaidi, Ayun na Loja. Moto huo umeteketeza zaidi ya hekta elfu kumi. Helikopta nane za zima moto zilikabiliana na moto, taarifa hiyo imesema. ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc baada ya kupata habari za kimataifa naye mwenzangu idi ligongo tuendelee na ripoti zaidi za waandishi wetu basi wakazi wa vijiji vya eringeti na kainama kivu kaskazini mashariki mwa congo wameomba muungano wa jeshi la congo la frdc na updf ya uganda kuongeza doria kwenye barabara ili kuzuia mashambulizi kutoka kwa waasi wa adf astel malivika ana ripoti zaidi kutoka beni. Jalwi ni mzee anayeishi katika kijiji kinachopatikana karibu na muji wa Eringeti barabara Kainama, ambako kumetokea shambulizi karibu na muji wa Bango ambako gari moja imechomwa moto na abiria kutekwa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF. pakinye napitika kwetu hoku iko njo vita ya nalu kutumaliza ha? Nalu kunatumaliza hatuna, magomo na nalu, hatuna deni na nalu, tuna kuteketea atubtunaisha javie. Kasahirio mratibu wa mashirika ya kiraia wilayani Beni akiwa katika muji wa Owicha hapa anasema, taarifa tunazo ni kwamba ni hawa huni wa ADF ambao wamejipenyeza katika hiyo eneo, japokuwa tulikuwa tunatumaini kwamba katika hizi maeneo hakuwezi kuwepo tena na maadui kama hawa kuweza kutatiza wakaaji katika hiyo njia. Taarifa za sasa zasema kuna watu ambao wameuawa na wengine kutekwa na wapiganaji hao wanaozaniwa kuwa ni ADF. Barabara hiyo ikiwa ni muhimu kwa usafiri wa watu kutoka Kivu Kaskazini na mkoa jirani wa Ituri ambako kuna operesheni kabambi za muungano wa jeshi la UPDF ya Uganda na FARDC ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa eh, wasafiri ambao wanapitia hilo njia, sababu hiyo njio ndiyo imebaki njia inasafirisha wale ambao wanaenda kutoka North Kivu na kuenda Ituri kupitia njia ya Bunia. Alo uh, ile jana wakaweza kukutana na majambazi na kuweza kuwafanya ambush na kuchoma gari yao ya voiture, ambao walikuwa ndani ya hiyo voiture. Hata hivyo, taarifa nyingine zasema kuna askari mmoja wa jeshi la Congo FARDC aliyeuawa na silaha yake kubebwa. Ndio kuna, kuna, kuna operesheni ambazo zinaendesha huko na hakika zina matokeo makuu sana, ambao nao wakaaji wote nasi sote tunahakikisha kwamba kuna, ama, kuna kuna tumaini ya usalama katika hizo eneo, so tunakuwa katika adui ambao wanaoita wateroriste na hiyo hali haikokusema kama inaweza kutupatia kukata kitumaini, hapana, likisababisha wasiwasi kubwa kwa abiria wa Beni na Bunia ngoma yake Loku wa kanza Kiswahili so, kizuri sana cha DRC. Ndio mambo yalivyo hapa katika Kumekucha cha Africa Studio 15, Washington DC. Basi Benki ya Dunia inasaidia jamii za Malawi zilizoko katika mazingira magumu kushughulikia athari za majanga yanayohusiana na hali ya hewa kama vile bimbunga na ukame ambavyo nchi hiyo imekuwa ikikabiliana navyo tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Washiriki wanasema kushirikisha jamii zaidi kutapelekea matokeo ya haraka zaidi kutoka kwa mpango huo. Lamek Masina anaripoti kutoka wilaya ya Karonga kaskazini mwa Malawi, naye BMJ muridhi anasimulia zaidi. Mpango wa kazi za umma unaozingatia mbinu za kisasa za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa unaajiri watu kutoka maeneo ya vijijini nchini Malawi wanaoshiriki katika miradi inayolenga kupunguza au kuzuia uharibifu Utokanao na mafuriko, ukame na athari zingine za mabadiliko ya hali ya hewa. Ukifadhiliwa na Benki ya Dunia, mpango huo wa dola za Marekani 128 milioni umesaidia kuanzisha vitalu vya miti kwa ajili ya kuzalisha miche na kukuza misitu na kujenga njia za maji ili kudhibiti mmomonyoko wa udongo. Mirabel Mundhali ni afisa wa uhifadhi wa ardhi wa wilaya ya Karonga nchini Malawi. When we, we do the natural tree regeneration. Tunapozalisha miti ya kiasili tunajua kuwa tutakuwa na mvua nzuri. Linapokuja suala la mafuriko, tunapofanya ukarabati wa mitaro ya maji na mambo mengine yote, tunapunguza mtiririko wa maji kutoka milimani ambayo huingia kwenye mito. Wilaya ya Karonga ni mojawapo ya maeneo kaskazini mwa Malawi yaliyoathirika zaidi na majanga ya hali ya hewa. Hapa mpango wa Climate Smart unashuhudia washiriki wakiongezeka kutoka elfu 13 mwanzoni mwa mwaka 2022 hadi zaidi ya elfu 16 hivi sasa. Kuongezeka kwa washiriki kunawapa watu matumaini ya matokeo bora katika jamii ambazo mashamba yao yamekumbwa na mafuriko kwa muda mrefu. Takriban watu milioni 5.7 kati ya milioni 22 wa Malawi watakabiliwa na njaa wakati wa msimu wa kuanzia Oktoba hadi Machi Kulingana na ripoti ya serikali. Mbali na kushughulikia majanga ya hali ya hewa, programu hiyo pia hutoa mishahara ya takribani dola ishirini na nane kwa mwezi kwa washiriki. Mwishowe wanapata mishahara ambayo inawasaidia kununua vitu ambavyo wasingevipata kwa urahisi kwa familia zao. Baadhi ya washiriki wanatumia mishahara yao ya mwezi kununua mifugo, huku wengine kama Milnes Mbotwa wakitumia pesa hizo kujenga nyumba na kulipa ada ya shule kwa watoto wao. Huwa ninaweka akiba katika vikundi vya akiba vya kijiji kwa ajili ya mahitaji ya baadaye. Hadi sasa nimeweza kuleta umeme nyumbani kwangu na kulipa ada ya shule kwa watoto wangu wawili. Mmoja wao sasa anamaliza shule ya sekondari. Wakosoaji wengine wanahoji iwapo washiriki wataendelea na mradi huo ambao utakamilika mwaka 2027, mara tu watakapoacha kupokea mishahara. Lakini watekelezaji wa mradi huo wanasema washiriki tayari wanaandaliwa kwa ajili ya tukio hilo, kwani lazima wafanye kazi kwa siku 40 ili kulipwa kwa kila siku 30 za kazi. And we have tumekusudia kwamba wafanye kazi kwa siku kumi kama mchango wa jamii, ambao watafanya kazi na hawatapokea malipo yoyote. Kwa kufanya hivyo, tunajaribu kusambaza ujumbe kwamba wanaweza pia kufanya kazi bila hata kulipwa chochote kutoka kwa programu hiyo. Wakati uh, program huo huo, wanakijiji wanasema changamoto yao kuu ni kuwa na watu wachache kufanya kazi ambayo wanasema inahitaji watu wengi zaidi ili kupata matokeo ya haraka, na jambo ambalo watekelezaji wa mradi huo wanasema wanapanga kulishughulikia. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Baada ya ripoti hiyo yake BMJ Mridhi, sasa tupate muktasari wa habari. Ikiwa imebaki miezi miwili utawala wa rais Joe Biden wa marekani umalize muda wake, Marekani inazidisha msaada wa kifedha kijeshi na kidiplomasia kwa juhudi za Kiev kujilinda dhidi ya uvamizi wa Russia. Rais Joe Biden wakati huohuo wa anaomba karibu dola bilioni mia moja za msaada wa dharura kwa maafa ya vimbunga Helena na Milton na majanga mengine ya asili akiwaambia wabunge pesa hizo zinahitajika haraka. Chama tawala cha Senegal kinaelekea kushinda uchaguzi wa Bunge, wakati viongozi wa upinzani wakikubali kushindwa Jumatatu kwenye zoezi hilo litakaloamua iwapo Rais Bassirou Diomaye Faye anaweza kufanya marekebisho makubwa aliyoahidi wakati wa kampeni zake. Pentagon imepuuzia shutuma mpya za Russia kwamba Marekani inasukuma vita vya Ukraine katika eneo hatari zaidi kuwa si maneno ya msingi na kuinyoshea kidole Moscow na washirika kwa kuongeza mgogoro huo. Rais wa China, Xi Jinping, ametangaza hatua mbalimbali za kuimarisha maendeleo ya kimataifa katika hotuba yake ya Jumatatu kwenye mkutano wa G20 Rio de Janeiro, akiangazia uungwaji mkono wa Beijing wa mradi wake wa miundo mbinu wa kimataifa na mpango wa pamoja wa teknolojia kusaidia kile kinachojulikana kama mataifa ya ukanda wa kusini wa dunia. Takribani watu wanane wameuawa baada ya kimbunga Manji kupiga visiwa vya Ufilipino mwishoni mwa juma, kilicholeta upepo mkali na mvua kubwa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi BMJ Muridhi, produsa Dadi Balawe, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana na mwenzangu Idi Ligongo, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoangazia msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. Afrika ni makazi ya mataifa 12 kati ya mataifa ishirini yenye uchumi unaokuwa kwa haraka sana duniani na bara hilo linajiandaa kuwa bara la pili linalokuwa kwa haraka katika ukanda wa kiuchumi, na pia ni moja ya maeneo machache ya dunia ambapo njaa na utapia mlo vimeshamiri katika miaka ya karibuni, kwa mujibu wa Isabel Coleman, naibu afisa utawala wa shirika la kimataifa la misaada la Marekani USAID. Huu ni wakati wa fursa nzuri, alisema. Pamoja na mageuzi ya sera nzuri na kuongezea kwa uwekezaji na biashara, tunaweza kutambua uwezo wa eneo hili lenye uwezo wa kubadilika, huku tukikabiliana kwa umakini na umasikini, njaa na utapia mlo. Bado kuna mengi yanahitajika kufanywa, mahitaji ya kimataifa yanayopendelea kushinda rasilimali zilizopo. USAID inalenga kuwekeza dola zetu katika njia zenye matokeo na za gharama nafuu ili kuongeza ufanisi. Naibu afisa utawala Coleman alisema. USAID ilizichagua nchi za Malawi, Tanzania na Zambia kama nchi ambazo ziko tayari kupitia aina ya mageuzi ya kilimo ambayo inaweza kuwainua maelfu ya watu kutoka kwenye umasikini na kusaidia kupanua usambazaji wa chakula katika kanda nzima na kwingineko, alisema Isobel Coleman. Kwa hiyo kupitia mpango tunauita Feed the Future Accelerator, tunaongeza maradufu uwekezaji wetu katika nchi hizi tatu. Tunaamini kuwa nchi hizi zina uwezo wa kuwa wachangiaji wa chakula katika kikanda, kusaidia kuulisha ulimwengu. Kwa ushirikiano na Umoja wa Afrika, Accelerator itaunga mkono mpango unaoongozwa na Afrika ili kutumia uwezo huo, kama Isobel Coleman. USAID ilichangia dola milioni 80 katika ahadi za Feed the Future Accelerator wakati mashirika mengine ya serikali ya Marekani yakiwekeza dola milioni mia tano. Kwa kusema hilo, serikali ya Marekani haifanyi kazi peke yake. Sekta binafsi inaungana nasi katika jitihada hizi na makampuni makubwa kama vile baya na ofi, mojawapo ya wauzaji wakubwa wa, wa kahawa duniani wakiwekeza zaidi ya dola milioni 150 nchini Malawi, Tanzania na Zambia. Aina hii ya ushirikiano na sekta binafsi na viongozi wa ndani wa Afrika na wafadhili wengine na kwingineko itakuwa muhimu kwa juhudi zetu, alisema naibu msimamizi Coleman. Kwa pamoja, tutatengeneza injini ambayo inaweza kusaidia kulisha watu wenye njaa, sio nchi hizi tatu, bali bara zima la Afrika. Hiyo ilikuwa tahariri iliyoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.